Hiệu quả trong phòng chống suy dinh dưỡng trẻ em
Là một trong các chương trình mục tiêu quốc gia, bởi vậy phòng chống suy dinh dưỡng (SDD) trẻ em luôn được tỉnh, các địa phương quan tâm, triển khai thực hiện. Nhờ đó, tình trạng SDD trẻ em dưới 5 tuổi trên địa bàn tỉnh đã được cải thiện đáng kể.
Trước hết, các ngành liên quan, các địa phương đều quan tâm đến công tác tuyên truyền, vận động thay đổi nhận thức của người dân về phòng chống SDD ở trẻ em, nhất là với các xã vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số. Năm 2021, toàn tỉnh thực hiện 2.850 buổi truyền thông, giáo dục phòng chống SDD trên đài phát thanh xã, phường, thị trấn, thôn, bản; thực hiện 177 buổi nói chuyện chuyên đề, tư vấn hướng dẫn chế độ ăn cho trẻ nhỏ và phụ nữ mang thai tại 177 trạm y tế tuyến xã. Các địa phương cũng đã triển khai kế hoạch Tháng hành động vì trẻ em, Tuần lễ Thế giới nuôi con bằng sữa mẹ; triển khai chương trình “Chăm sóc dinh dưỡng 1.000 ngày đầu đời nhằm phòng chống SDD bà mẹ, trẻ em, nâng cao tầm vóc người Việt Nam"; treo 90 băng zôn truyền thông uống Vitamin A tại tuyến tỉnh. Triển khai hoạt động Tuần lễ dinh dưỡng và phát triển từ 16-23/10.
Chuẩn bị tiêm phòng cho trẻ em tại Bệnh viện Sản Nhi Quảng Ninh.
Không chỉ có vậy, để tăng cường hoạt động phòng chống SDD trẻ em dưới 5 tuổi, hàng năm, CDC tỉnh đều tổ chức các lớp tập huấn chuyên môn, nghiệp vụ, hướng dẫn các hoạt động của chương trình cho cán bộ BCĐ chương trình các cấp, cán bộ chuyên trách tuyến huyện, tuyến xã về phòng chống SDD trẻ em. Nhờ vậy, hoạt động theo dõi tăng trưởng của trẻ thường xuyên được duy trì. Năm 2021, tỷ lệ trẻ dưới 5 tuổi được theo dõi cân nặng thường xuyên hàng tháng đạt 98,76%.
Trung tâm Phòng chống bệnh tật tỉnh, trung tâm y tế các địa phương tăng cường giám sát phòng chống SDD ở tuyến dưới để đôn đốc hoạt động, đồng thời tháo gỡ khó khăn cho cơ sở. Trong năm 2021, CDC tỉnh đã tổ chức giám sát “Tuần lễ dinh dưỡng và phát triển” tại 10 xã; giám sát uống vitamin A đợt 1 tại các địa phương: Uông Bí, Quảng Yên, Bình Liêu, Ba Chẽ; điều tra dinh dưỡng 30 cụm thuộc 12 huyện (Ba Chẽ, Bình Liêu, Tiên Yên, Đầm Hà, Hải Hà, Móng Cái, Vân Đồn, Quảng Yên, Uông Bí, Cẩm Phả, Hạ Long, Đông Triều).
Tháp dinh dưỡng dành cho trẻ 3-5 tuổi (theo benhvienphusanhanoi.vn).