Quảng Ninh trên 18.000 người đã tiêm vắc-xin phòng Covid-19 mũi 4
Trong ngày 8/6, các địa phương Hạ Long, Ba Chẽ, Đầm Hà, Đông Triều, Cẩm Phả, Quảng Yên bắt đầu triển khai tiêm vắc xin phòng Covid-19 mũi 4 (liều nhắc lại) cho các nhóm đối tượng theo kế hoạch.
Trong đợt này, Công ty Than Dương Huy sẽ có khoảng 7.000 công nhân được tiêm mũi 4 vắc-xin phòng Covid-19.
Theo đó, đã có trên 18.000 người được tiêm vắc-xin phòng Covid-19 mũi 4. Đây đều là những người thuộc đối tượng tiêm chủng của tỉnh theo hướng dẫn của Bộ Y tế, trong đó ưu tiên tiêm trước cho cán bộ y tế, lực lượng tuyến đầu, công nhân tại các doanh nghiệp ngành Than, khu công nghiệp, cụm công nghiệp, sau đó đến đối tượng người dân trên địa bàn tỉnh.
Trong đợt tiêm chủng mũi 4 từ ngày 7 đến 20/6, tỉnh Quảng Ninh sẽ triển khai tiêm chủng vắc-xin phòng Covid-19 mũi 4 cho khoảng 123.000 người.
Với kinh nghiệm tổ chức nhiều đợt tiêm chủng, do vậy, các địa điểm tiêm chủng đã chuẩn bị sẵn sàng từ khu vực đón tiếp, khám sàng lọc, khu tiêm, theo dõi sau tiêm. Công tác tiêm chủng được diễn ra an toàn, khoa học; không có trường hợp nào có phản ứng sau tiêm, sức khỏe những người được tiêm đều ổn định.
Tiêm vắc-xin phòng Covid-19 mũi 4 cho đối tượng là lực lượng tuyến đầu và người dân từ 50 tuổi đủ điều kiện tiêm chủng tại điểm tiêm Trường TH&THCS Đồn Đạc II (xã Đồn Đạc, huyện Ba Chẽ).