Để không còn trẻ em suy dinh dưỡng
Sự phát triển kinh tế trên địa bàn tỉnh, nhất là vùng nông thôn, vùng sâu, vùng xa giúp trẻ em ngày càng được chăm sóc tốt hơn. Tuy nhiên, để giảm tỷ lệ trẻ em suy dinh dưỡng việc phổ biến kiến thức chăm sóc trẻ em đúng cách là rất cần thiết.
Theo thống kê của ngành Y tế, năm 2022, trên địa bàn tỉnh có 101.173 trẻ dưới 5 tuổi. Các địa phương, ngành y tế đã có nhiều hoạt động thiết thực trong công tác phòng chống suy dinh dưỡng; trong đó chú trọng đến hoạt động tuyên truyền, nâng cao kiến thức chăm sóc trẻ cho mỗi gia đình. Công tác truyền thông được đa dạng dưới nhiều hình thức, như: Treo băng zôn; truyền thông trên các phương tiện thông tin đại chúng; tổ chức hội nghị tuyên truyền ở khu dân cư; thông qua hệ thống loa, đài ở thôn, bản khu phố; thông qua khu trưởng, tổ trưởng tổ dân để thông báo cho các gia đình lịch uống Vitamin A vào đầu tháng 6, tháng 12 hàng năm...
Trạm Y tế thị trấn Bình Liêu (huyện Bình Liêu) kiểm tra sức khỏe cho trẻ trong buổi tiêm chủng. Ảnh: Hoài Minh
Đặc biệt, hoạt động truyền thông phòng chống suy dinh dưỡng càng được ngành y tế và các địa phương đẩy mạnh vào dịp tháng hành động vì trẻ em, tuần lễ Thế giới nuôi con bằng sữa mẹ; tuần lễ dinh dưỡng và phát triển... Từ năm 2022 đến nay, toàn tỉnh thực hiện 320 buổi truyền thông, giáo dục phòng chống suy dinh dưỡng cho hàng chục nghìn lượt người.
Cùng với đó, khi trẻ sinh ra, các bà mẹ cũng được tư vấn dinh dưỡng cho con đầy đủ, như: Cho trẻ bú hoàn toàn bằng sữa mẹ trong vòng 6 tháng để tăng sức đề kháng cho trẻ; bổ sung các loại thức ăn phù hợp với lứa tuổi của trẻ cũng như phù hợp với điều kiện thực tế của gia đình. Năm 2022, các đơn vị y tế đã tổ chức 42 buổi thực hành dinh dưỡng cho 1.260 phụ nữ mang thai, bà mẹ nuôi con nhỏ dưới 5 tuổi, tập trung chủ yếu ở các xã vùng khó khăn, dân tộc miền núi.
Các trạm y tế duy trì tốt hoạt động cân đo cho trẻ và triển khai chiến dịch uống Vitamin A cho trẻ 6-36 tháng tuổi. Năm 2022, toàn tỉnh đã có 80.010 trẻ 6-36 tháng tuổi được uống Vitamin A, chiếm 97,27% số trẻ 6-36 tháng tuổi trên địa bàn. Hàng tháng, trẻ dưới 5 tuổi đều được cân đo nhằm theo dõi cân nặng, chiều cao; đã có 98,95% số trẻ dưới 5 tuổi được cân đo, theo dõi tăng trưởng thường xuyên trong năm 2022.
Kịp thời đưa trẻ đi khám, điều trị khi bị bệnh để hạn chế tình trạng suy dinh dưỡng ở trẻ. Trong ảnh: Nội soi tai, mũi, họng cho trẻ tại Bệnh viện Sản nhi tỉnh.